![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/2024-07_9d997d161316ff2-1024x683.jpg)
วันที่ 8 กรกฎาคม 2567 ที่ผ่านมาเมื่อเวลา 09.00 น. ณ พระอุโบสถ วัดกะพังสุรินทร์ อำเภอเมืองตรัง จังหวัดตรัง นายทรงกลด สว่างวงศ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดตรัง ประธานในพิธีเวียนเทียนสมโภชน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ เนื่องในโอกาสพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 พร้อมด้วย นายสกุล ดำรงเกียรติกุล นายวิชาญ ชัยเศรษฐสัมพันธ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดตรัง หัวหน้าส่วนราชการ ข้าราชการพลเรือน ในการนี้ ผศ.สิทธิโชค จันทร์ย่องรองอธิการบดีประจำวิทยาเขตตรัง ได้มอบหมายให้ นางอุษา ศรีเจริญ ผู้อำนวยการสำนักงานวิทยาเขตตรัง และรศ.ดร.ชุตินุช สุจริต รองผู้อำนวยการฝ่ายวิชาการและถ่ายทอดเทคโนโลยี มทร.ศรีวิชัย เป็นตัวแทนเข้าร่วมพิธี โดยเมื่อวันที่4 กรกฎาคม 2567 ได้ ประกอบพิธีพลีกรรมตักน้ำ จากแหล่งน้ำศักดิ์สิทธิ์แม่น้ำตรัง ณ วัดประสิทธิชัย (วัดท่าจีน) ตำบลบางรัก อำเภอเมืองตรัง จากนั้น เมื่อวันที่ 7 กรกฎาคมที่ผ่านมา) ใส่คนโทตามจำนวนที่กำหนด โดยในวันที่ 14 กรกฎาคม 2567 ผู้ว่าราชการจังหวัดทั้ง 76 จังหวัดทั่วประเทศ จะเชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์มาเก็บรักษาที่กระทรวงมหาดไทย ซึ่งในวันที่ 25 กรกฎาคม 2567 จะมีพิธีเชิญคนโทน้ำพระพุทธมนต์ไปยังวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เพื่อทำพิธีเสกน้ำพระพุทธมนต์ศักดิ์สิทธิ์ต่อไป
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/2024-07_a4f8ebaaf217b41-1-1024x683.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/2024-07_37780d0c350aae4-1-1024x683.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/2024-07_8583c785bdec522-1024x683.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/55993_0-1024x768.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/55991_0-1024x768.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/55997_0-1-1024x768.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/55990_0-1024x768.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/55980_0-1024x683.jpg)
![](https://trang.rmutsv.ac.th/ruts/wp-content/uploads/2024/07/55981_0-1024x683.jpg)